ข้ามไปยังเนื้อหา

“ฮาวทูทิ้งฯ” และ “Where We Belong” นำเข้าชิงรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง 2562

ชมรมวิจารณ์บันเทิงซึ่งมีนคร วีระประวัติ เป็นประธาน และมียิ่งศักดิ์ โควสุรัตน์ หรือ “อีแร้ง” เป็นประธานคณะทำงานได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงประจำปี 2562 หรือครั้งที่ 28 ออกมาเมื่อเช้านี้ครับ ซึ่งหนัง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” ของผู้กำกับนวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ กับ “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” ของผู้กำกับคงเดช จาตุรันต์รัศมี เข้าชิงมากที่สุด 11 ผู้เข้าชิงครับ ตามมาด้วย “ดิว ไปด้วยกันนะ” ที่ 9 ผู้เข้าชิง, “แสงกระสือ” ที่ 8 ผู้เข้าชิง”, “หน้าฮ่าน” ที่ 7 ผู้เข้าชิง และ “กระเบนราหู” ที่ 6 ผู้เข้าชิงตามลำดับ จากจำนวนหนังไทยที่ผ่านเกณฑ์ผู้เข้าชิงจำนวน 53 เรื่อง ซึ่งเป็นภาพยนตร์ที่เข้าฉายระหว่างปี 2562 ทั้งหมด

ปีนี้ ชมรมวิจารณ์บันเทิงได้เพิ่มรางวัลหนังสั้นด้วยครับ ซึ่งดีมากๆ เพราะเป็นการสนับสนุนนักทำหนังรุ่นใหม่ให้เป็นที่รู้จัก ได้มีโอกาสเติบโตในวงการและสร้างหนังดีๆ ให้เราได้ชมกันต่อไป

ด้านล่างนี้คือรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดที่จะมีการประกาศรายชื่อกันในวันพุธที่ 18 มีนาคม โดยจะทำพิธีประกาศรางวัลกันที่ห้องมัฆวานรังสรรค์ สโมสรทหารบก เวลา 18.00 น.

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • “Manta Ray กระเบนราหู” – อำนวยการสร้างโดย วิทวัส เมฆสวรรค์, จักรวาล นิลธำรงค์, ชาติชาย ไชยยนต์, ฟิลลิป อาวริล (ไดเวอร์ชั่น, มิท เอาท์ ซาวด์ ฟิล์ม, เลส์ ฟิล์มส์ เดอ เลทรองเชร์, ยูคู พิคเจอร์ส, ภูรินทร์ พิคเจอร์ส)
  • “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” – อำนวยการสร้างโดย โสฬส สุขุม, ชาลิต บุนนาค (บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์ม, สไลเดอร์ แคท, ซอง ซาวด์ โปรดักชัน)
  • “ดิว ไปด้วยกันนะ” – อำนวยการสร้างโดย โยนู ชเว (ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเมนท์, คำม่วน-แฮปปี ฮับ เอ็นเตอร์เทนเมนท์)
  • “หน่าฮ่าน” – อำนวยการสร้างโดย จินนะ คงมา, พัชร เอี่ยมตระกูล, เอกภพ ไป๋อารีย์, นคร โพธิ์ไพโรจน์, เอกวิชช์ ชัยรัฐบริบูรณ์ (มูฟวี พาร์ทเนอร์, ด๊อนท์ แพนิก บีเคเค, วีเอส เซอร์วิส)
  • “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” – อำนวยการสร้างโดย นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ (จีดีเอช ห้าห้าเก้า, เวรี่ แซด พิคเจอร์ส, แฮปปี้ เอนดิ้ง ฟิล์ม)

 

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง – Manta Ray กระเบนราหู
  • นนทวัฒน์ นำเบญจพล – Soil without Land ดินไร้แดน
  • คงเดช จาตุรันต์รัศมี – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
  • นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ
  • ฉันทนา ทิพย์ประชาติ – หน่าฮ่าน

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ – โปรเม อัจฉริยะ/ต้?ง/สร้าง
  • บุญฤทธิ์ เวียงนนท์ – หน่าฮ่าน
  • ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ – ดิว ไปด้วยกันนะ
  • ศุกลวัฒน์ คณารศ – ดิว ไปด้วยกันนะ
  • โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ – แสงกระสือ

 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
  • ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ
  • พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ – Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน
  • ภัณฑิรา พิพิธยากร – แสงกระสือ
  • สุดารัตน์ โพธิ์อำพล – หน่าฮ่าน

 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ขจรศักดิ์ รัตนนิสสัย – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
  • จิรายุ ตันตระกูล – จอมขมังเวทย์ 2020
  • ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ
  • ภวัต จิตต์สว่างดี – ดิว ไปด้วยกันนะ
  • สพล อัศวมั่นคง – แสงกระสือ

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • ดริสา การพจน์ – ดิว ไปด้วยกันนะ
  • แพรวา สุธรรมพงษ์ – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
  • ษริกา สารทศิลป์ศุภา – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ
  • อัจฉรียา โพธิพิพิธธนากร – โปรเม อัจฉริยะ/ต้?ง/สร้าง
  • อาภาศิริ จันทรัศมี – ดิว ไปด้วยกันนะ

 

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – คงเดช จาตุรันต์รัศมี
  • ดิว ไปด้วยกันนะ – ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สรวิชญ์ เมืองแก้ว
  • แสงกระสือ – ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สิทธิศิริ มงคลศิริ
  • หน่าฮ่าน – ฉันทนา ทิพย์ประชาติ, นคร โพธิ์ไพโรจน์
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

 

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • Manta Ray กระเบนราหู – นวโรภาส รุ่งพิบูลโสภิษฐ์
  • Soil without Land ดินไร้แดน – นนทวัฒน์ นำเบญจพล
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ม.ร.ว.อัมพรพล ยุคล
  • แสงกระสือ – ภิไธย สมิตสุต
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – นิรมล รอสส์

 

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Manta Ray กระเบนราหู – ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
  • Soil without Land ดินไร้แดน – เอกพงษ์ สราญเศรษฐ์, นนทวัฒน์ นำเบญจพล
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
  • แสงกระสือ – มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธิ์ ว่องไวตระการ
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

 

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • Manta Ray กระเบนราหู – ออกแบบงานสร้างโดย ศราวุธ แก้วน้ำเย็น; กำกับศิลป์โดย กฤษดา นาเมือง
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ออกแบบงานสร้างโดย ราสิเกติ์ สุขกาล; กำกับศิลป์โดย มานพ แจ้งสว่าง
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น – ออกแบบงานสร้างโดย พิษณุ วริรักษ์, ชาติชาย ไชยยนต์, สาธิต ประดิษฐสาร; กำกับศิลป์โดย ธีระชาติ พงศ์วิไล, สิปปวิชญ์ สกุลนิพัทธ์, เขมกร โสนน้อย
  • แสงกระสือ – ออกแบบงานสร้างโดย สุดเขตร ล้วนเจริญ; กำกับศิลป์โดย ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – ออกแบบงานสร้างโดย พัชรนันต์ ตาลานนท์; กำกับศิลป์โดย ชลชาติ สุวรรณพฤกษ์

 

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • Manta Ray กระเบนราหู – คริสตีน ออทท์, มาธิเออ กาบรี้ (Snowdrops)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ธนชัย อุชชิน
  • ดิว ไปด้วยกันนะ – ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล
  • แสงกระสือ – ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – ใจเทพ ร่าเริงใจ

 

เพลงจากภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • “Let U Go” – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (ประพันธ์โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี, เจตมนต์ มละโยธา)
  • “ต่อชีวิตอ้ายแหน่” – หน่าฮ่าน (ประพันธ์โดย แม็คกี้ ฤทธิศร)
  • “ทิ้งแต่เก็บ” – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (ประพันธ์โดย ธันวา บุญสูงเนิน)
  • “รุ้ง” – ดิว ไปด้วยกันนะ (ประพันธ์โดย ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล)
  • “หน่าฮ่าน บ่ย่านอาย” – หน่าฮ่าน (ประพันธ์โดย นริศ อรัญรุตม์, สมพร รัตนไพร)

 

นักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Young Filmmaker Award)

  • พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง – Manta Ray กระเบนราหู
  • พวงสร้อย อักษรสว่าง – นคร-สวรรค์
  • อชิตพนธิ์ เพียรสุขประเสริฐ – ปรัมปรากากี
  • ธนวัฒน์ เอี่ยมจินดา – โปรเม อัจฉริยะ/ต้?ง/สร้าง
  • สิทธิศิริ มงคลศิริ – แสงกระสือ
  • ฉันทนา ทิพย์ประชาติ – หน่าฮ่าน

:: หมายเหตุ :: สิทธิศิริ มงคลศิริ เคยมีผลงานกำกับภาพยนตร์ “Last Summer ฤดูร้อนนั้น ฉันตาย” ซึ่งเป็นภาพยนตร์สั้น-สามตอน ดังนั้น ผลงานภาพยนตร์ “แสงกระสือ” กรรมการได้พิจารณาเป็นการกำกับภาพยนตร์ขนาดยาวเรื่องแรก จึงมีสิทธิ์ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงในสาขารางวัลนี้

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับบุคคลทั่วไป

  • Hush, Tonight the Dead Are Dreaming Loudly – ก้อง พาหุรักษ์
  • Song X – ปฐมพล เทศประทีป
  • กำเนิดหอยทากทอง (Birth of Golden Snail) – จุฬญาณนนท์ ศิริผล
  • ชิงช้าสวรรค์ (Ferris Wheel) – พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง
  • เพื่อนเล่น เล่นเพื่อน (Friend with Benefits, without Benefits) – สรยศ ประภาพันธ์
  • ระบาดพันธนาการ (Obligation Disorder) – จักรพันธ์ ศรีวิชัย
  • ร่างทนทาน (Enduring Body) – อุกฤษณ์ สงวนให้

 

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับนักเรียน-นักศึกษา

  • Blue Summer Rain – ภัทริน เชาว์พานิช
  • I’m Not Your F***ing Stereotype – ฮีซัมร์ เจ๊ะมามะ
  • Late Night, Early Dawn (ดาวทะเล) – นิรันดร์ สำเภาแก้ว
  • จาโบ้วเกี้ย (Daughter) – กุลภัทร กล้าธนกาญจน์
  • พญาวัน – ศุภามาศ บุญนิล
  • เมื่อหนึ่งแล้วจึงสาม (When One and Then Three) – ธัญวรัตม์ สมบัติวัฒนา
  • โรงเลียน (Happy Script) – กมลลักษณ์ จิรหิตะภัทร

 

ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

  • My Echo, My Shadow and Me – วรรณธนภูมิ ลายสุวรรณชัย
  • Only You (บ้านของแม่) – วสุนันท์ หุตเวช
  • Space of Refuge – นวลขนิษฐ์ พรหมจรรยา
  • ก่อนกาล (The Reminiscence of Forsaken Place) – อภิวันทน์ จรินยากุลวัฒน์
  • ไกลบ้าน (Away) – ธีรพันธ์ เงาจีนานันต์
  • หมายเลขคดีแดง – เสฏฐวุฒิ เมืองแก้ว, ณัฐพล ต. รุ่งเรือง, ปรินทร์ จริยาสิริสุข, พีรพัฒน์ รักงาม, วิศรุต ศรีพุธสมบูรณ์
  • หมาล่าเนื้อ (The Hunting Dogs) – จิรเมธ โง้วศิริ

ภาพยนตร์ไทยทำเงินสูงสุดในรอบปี 2562
– ตุ๊ดซี่ส์ แอนด์ เดอะเฟค
รางวัลเกียรติคุณแห่งความสำเร็จ (Lifetime Achievement Award)
– น้ำเงิน บุญหนัก

 

 

 

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.