ข้ามไปยังเนื้อหา

“กระเบนราหู” คว้ารางวัลใหญ่ของสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย

เมื่อวันที่ 14 สิงหาคมที่ผ่านมา สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทยได้ประกาศรางวัลประจำปีที่ถือว่าเป็นปีที่ 10 ของการจัดงานครับ ซึ่งปรากฏว่าหนังที่ได้เข้าชิงด้วยจำนวนเป็นอันดับ 4 อย่าง “กระเบนราหู” สามารถคว้ารางวัลใหญ่ของงาน ซึ่งได้แก่รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม รวมถึงรางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยมไปครองได้สำเร็จ เอาชนะภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงด้วยจำนวนมากกว่าอย่าง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”, “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” และ “แสงกระสือ” ครับ

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” แม้ไม่ได้รางวัลใหญ่สุด แต่ก็ได้ไปถึง 3 รางวัลเท่ากันกับ “กระเบนราหู” โดยได้ในสาขานักแสดงเป็นหลัก ขณะที่ “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” ได้ไป 2 รางวัลในสาขาบทและดนตรีประกอบ และ “แสงกระสือ” กับ “ดิว ไปด้วยกันนะ” ได้ไปอย่างละ 1 รางวัล

ดูสรุปผลรางวัลได้ที่ด้านล่างนี้ครับ

ผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” อำนวยการสร้างโดย BNK48 ฟิล์ม, สไลเดอร์ แคท, ซองซาวด์ โปรดักชั่น
“ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” อำนวยการสร้างโดย GDH559, แฮปปี้ เอนดิ้ง ฟิล์ม, เวรี่ แซด พิคเจอร์ส – รองชนะเลิศ
“กระเบนราหู Manta Ray” อำนวยการสร้างโดย ไดเวอร์ชั่น, มิท เอาท์ ซาวด์ ฟิล์ม, เลส์ ฟิล์มส์ เดอเลทรองเชร์, ยูคู พิคเจอร์ส, ภูรินทร์ พิคเจอร์ส – ชนะเลิศ
“แสงกระสือ” อำนวยการสร้างโดย ทรานส์ฟอร์เมชั่น ฟิล์ม, เอ็มพิคเจอร์ส, ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเมนต์, นอร์ธสตาร์ สตูดิโอ
“โปรเม อัจฉริยะ/ต้อง/สร้าง” อำนวยการสร้างโดย ทรานส์ฟอร์เมชั่น ฟิล์ม, บีฮีมอธ แคปปิตอล,นอร์ธสตาร์ สตูดิโอ, เอ็มพิคเจอร์ส

ผู้เข้าชิงรางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
คงเดช จาตุรันต์รัศมี จาก “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”
นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ จาก “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” – รอง
พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง จาก “กระเบนราหู Manta Ray” – ชนะเลิศ
สิทธิศิริ มงคลศิริ จาก “แสงกระสือ”
ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จาก “ดิว ไปด้วยกันนะ”

ผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
ศุกลวัฒน์ คณารส จาก “ดิว ไปด้วยกันนะ” – ชนะเลิศ
โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ จาก “แสงกระสือ” – รอง
วัลลภ รุ่งกำจัด จาก “กระเบนราหู Manta Ray”
ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ จาก “โปรเม อัจฉริยะ/ต้อง/สร้าง”
ณภัทร เสียงสมบุญ จาก “Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน”

ผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ จาก “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” – ชนะเลิศ
ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง จาก “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”
ภัณฑิรา พิพิธยากร จาก “แสงกระสือ” – รอง
พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จาก “Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน”
อารยา เอ ฮาร์เก็ต จาก “ตุ๊ดซี่ส์ แอนด์ เดอะเฟค”

ผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
ขจรศักดิ์ รัตนนิสสัย จาก “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” – ชนะเลิศ
ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ จาก “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” – รอง
ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จาก “ดิว ไปด้วยกันนะ”
สพล อัศวมั่นคง จาก “แสงกระสือ”
จิรายุ ตันตระกูล จาก “จอมขมังเวทย์”

ผู้เข้าชิงรางวัลสมทบหญิงยอดเยี่ยม
แพรวา สุธรรมพงษ์ จาก “Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” – ชนะเลิศ
อาภาศิริ นิติพน จาก “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” – รอง
ษริกา สารทศิลป์ศุภา จาก “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”
อัจฉรียา โพธิพิพิธธนากร จาก “โปรเม อัจฉริยะ/ต้อง/สร้าง”
เจนนิเฟอร์ คิ้ม จาก “ไบค์แมน2”

ผู้เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี – รอง
“ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” โดย นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ – ชนะเลิศ
“กระเบนราหู” โดย พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง
“แสงกระสือ” โดย ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สิทธิศิริ มงคลศิริ
“ดิว ไปด้วยกันนะ” โดย ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สรวิชญ์ เมืองแก้ว

ผู้เข้าชิงรางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
“Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” โดย ม.ร.ว.อัมพรพล ยุคล
“ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” โดย นิรมล รอสส์
“กระเบนราหู Manta Ray” โดย นวโรภาส รุ่งพิบูลโสภิษฐ์ – ชนะเลิศ
“แสงกระสือ” โดย ภิไธย สมิตสุต – รอง
“ดิว ไปด้วยกันนะ” โดย นิกร ศรีพงศ์วรกุล, นพดล ขันธ์รัตน์

ผู้เข้าชิงรางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
“Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” โดย ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
“ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” โดย ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต – รอง
“กระเบนราหู Manta Ray” โดย ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
“แสงกระสือ” โดย มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธิ์ ว่องไวตระการ – ชนะเลิศ
“โปรเม อัจฉริยะ/ต้อง/สร้าง” โดย ชัชชวาล ตริวนาการ

ผู้เข้าชิงรางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
“Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” โดย ธนชัย อุชชิน
“ฮาวทูทิ้ง.. ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” โดย ใจเทพ ร่าเริงใจ – ชนะเลิศ
“กระเบนราหู Manta Ray” โดย Christine Ott, Mathieu Gabry (Snowdrops) [คริสตีน ออทท์, มาธิเออ กาบรี้] – รอง
“แสงกระสือ” โดย ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์
“ดิว ไปด้วยกันนะ” โดย ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล

รางวัลเชิดชูเกียรติ ผู้กำกับผู้มีคุณูปการต่อวงการภาพยนตร์ไทย
คุณสมบัติ เมทะนี

รางวัล The Most Promising Filmmaker
โรงเรียนจ่านกร้อง จากเรื่อง “Kendim”

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.